รวมผลรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 10 เลือดข้นคนจาง – บุพเพสันนิวาส ครองรางวัลเพียบ

-- โฆษณา --

สำหรับในงานประกาศผล รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10 ประจำปีพุทธศักราช 2561 ที่จัดขึ้นในวันที่ 21 ก.ค. 62 ที่ผ่านมา โดยสมาพันธ์วิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ซึ่งการคัดเลือกและตัดสินรางวัล มาจากผู้ที่ประกอบวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์โดยตรง ซึ่ง “นาฏราช” เป็นรางวัลแห่งความภาคภูมิใจของบุคลากรในแวดวงวิทยุและโทรทัศน์ และมีจำนวนรางวัลทั้งสิ้น 37 รางวัล โดยแบ่งเป็นผลงานด้านโทรทัศน์ จำนวน 28 รางวัล และผลงานด้านวิทยุจำนวน 9 รางวัล ซึ่งละคร 2 เรื่องที่คว้ารางวัลไปนอนกอดหลายต่อหลายรางวัลได้แก่ เรื่องเลือดข้นคนจางและบุพเพสันนิวาส นั่นเอง

ซึ่งผลรางวัลนาฏราช มีดังต่อไปนี้

  • รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ ได้แก่ คุณประวิทย์ มาลีนนท์
  • รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ ได้แก่ คุณสายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา
    รางวัลประเภทรายการวิทยุ
  • รางวัลสถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุFM100.5 MCOT News Network จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM100.5 MHz
  • รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุกระจายเสียง 1 ปณ.กรีนเวฟ106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM106.5 MHz
  • รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Good Morning ASEAN จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM100.5 MHz MCOT News Network
  • รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการพุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94
  • รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณกำภู ภูริภูวดล และคุณรัชนีย์ สุทธิธรรม รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
  • รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณธนชัย อุชชิน (DJ ป๊อด) รายการ PODTALK จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz Mellow 97.5 MHz
  • รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.ลำพูน ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz และ สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz
  • รางวัลสถานีท้องถิ่งเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.เชียงราย ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย FM 101.25 MHz และ สถานีวิทยุ BIG FM จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทย ตลอด 24 ชั่วโมง
  • รางวัลสถานีออนไลน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุออนไลน์ Chill Online จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด

งานประกาศผล รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10
รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์

  • รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการคู่ข่าว-เสาร์ อาทิตย์ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ถามตรงๆ กับจอมขวัญ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณเขมสรณ์ หนูขาว รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ป ตรวจสอบพันโครงการผ่านทุนต่างชาติ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟุตบอลโตโยต้า ไทยลีก 2018 จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
  • รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ คุณอดิสรณ์ พึ่งยา รายการถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2018 จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ กบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการมาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 2 บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทอล์ก-กะ-เทย One Night จาก บริษัท จีเอ็มเอ็มทีวี จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31 และ รายการ Perspective บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ I can see your voice (นักร้องซ่อนแอบ) จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพ้อยท์ หมายเลข 23
  • รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการโครงการสามเณร ปลูกปัญญา ธรรม นานาชาติบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูปลูกปัญญา/ทรูวิชั่นส์ 37
  • รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ บุพเพสันนิวาส โดย คุณศัลยา สุขะนิวัตติ์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  • รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณสัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรีอโยธยา จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด โดย คุณพัฒน์ฑริก มีสายญาติ และคุณนพพร เกิดศิลป์ ออกอากาศทางสถานี โทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
  • รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย ภิไธย สมิตสุต และคุณชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
  • รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย Foolhouse Production ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

ละครเลือดข้นคนจาง

  • รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรีอโยธยา จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด โดย คุณปรางค์เพชร ตระกูลเผด็จไกร ดร.สุรัตน์ จงดา และดร.กิตติกรณ์ นพอุดมพันธุ์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
  • รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ไม่ถึงตาย จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
  • รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ไอซ์ ศรัณยู วินัยพานิชย์จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  • รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
  • รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
  • รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณมารี เบรินเนอร์ จากละครเรื่อง เมีย 2018 บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
  • รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
  • รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
  • รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
  • รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ บุพเพสันนิวาส บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here